Xem Nhiều 12/2022 #️ Hạ Sốt : Hapacol Sủi / 2023 # Top 16 Trend | 3mienmoloctrungvang.com

Xem Nhiều 12/2022 # Hạ Sốt : Hapacol Sủi / 2023 # Top 16 Trend

Cập nhật thông tin chi tiết về Hạ Sốt : Hapacol Sủi / 2023 mới nhất trên website 3mienmoloctrungvang.com. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Barcode: 8935206094749

Chi tiết

CÔNG THỨC:

Paracetamol ………………………………. 500 mg

Tá dược vừa đủ ……………………………… 1 viên

(Acid tartaric, acid citric khan, aspartam, PVP K30, lactose khan, natri bicarbonat,

effersoda, acesulfam kali, bột hương cam, natri benzoat, polyethylen glycol 6000, talc).

DẠNG BÀO CHẾ: Viên nén sủi bọt.

QUI CÁCH ĐÓNG GÓI: Hộp 4 vỉ x 4 viên.          

TÍNH CHẤT: Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường. Ở liều điều trị, hiệu quả giảm đau, hạ sốt tương đương Aspirin nhưng Paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày.

Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận.

CHỈ ĐỊNH: – Điều trị các triệu chứng đau trong các trường hợp: đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH: Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc. Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

THẬN TRỌNG VÀ CẢNH BÁO ĐẶC BIỆT KHI SỬ DỤNG THUỐC:

Đối với người bị phenylceton – niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam.

Đối với một số người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit.

Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, suy giảm chức năng gan và thận.

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ: Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol đối với thai nhi khi dùng thuốc cho phụ nữ có thai. Do đó, chỉ nên dùng thuốc ở người mang thai khi thật cần thiết. Nghiên cứu ở người mẹ cho con bú, dùng Paracetamol không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ bú mẹ.

LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC: Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

TƯƠNG TÁC THUỐC: Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

Cần chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid và các thuốc chống lao có thể làm tăng độc tính đối với gan của Paracetamol.

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

Ít gặp: ban da; buồn nôn, nôn; bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày; giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu.

Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ: Quá liều Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều Paracetamol: buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Biểu hiện của ngộ độc nặng Paracetamol: ban đầu kích thích nhẹ, kích động và mê sảng. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương: sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh và nông; mạch nhanh, yếu, không đều, huyết áp thấp và suy tuần hoàn.

Cách xử trí: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều Paracetamol.

Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N – acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch.

Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt và/ hoặc thuốc tẩy muối.

LIỀU DÙNG VÀ CÁCH DÙNG:

Hòa tan viên thuốc trong lượng nước tuỳ thích đến khi hết sủi bọt. Khoảng cách giữa 2 lần uống phải hơn 4 giờ và không uống quá 8 viên/ ngày.

Đau nhiều: người lớn có thể uống 2 viên/ lần.

Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Lưu ý:

* Liều tối đa/24 giờ:

– Đối với trẻ em: uống không quá 5 lần/ ngày.

* Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà cần có ý kiến bác sĩ khi:

– Có triệu chứng mới xuất hiện.

– Sốt cao (39,50C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát.

– Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.       Hạn dùng: 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.    

Điều kiện bảo quản: Nơi khô, nhiệt độ không quá 30oC, tránh ánh sáng.

Tiêu chuẩn: TCCS.

Hạ Sốt : Hapacol 250 / 2023

Barcode: 8935206094916

Chi tiết

CÔNG THỨC:

Paracetamol ……………………………… 250 mg

Tá dược vừa đủ ……………………………… 1 gói

(Acid citric khan, manitol, đường trắng, aspartam, natri hydrocarbonat, PVP K30, màu sunset yellow, bột hương cam).

DẠNG BÀO CHẾ: Thuốc bột sủi bọt.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI: Hộp 24 gói x 1,5 g.

TÍNH CHẤT: Paracetamol là thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu. Thuốc tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường. Paracetamol làm giảm đau bằng cách nâng ngưỡng chịu đau lên.

Ở liều điều trị, hiệu quả giảm đau, hạ sốt tương đương Aspirin nhưng Paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày.

Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận.

Hapacol 250 chứa 250 mg Paracetamol, được bào chế dưới dạng thuốc bột sủi bọt, hòa tan trong nước trước khi uống.

CHỈ ĐỊNH:

Hạ sốt, giảm đau cho trẻ trong các trường hợp: cảm, cúm, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, mọc răng, sau khi tiêm chủng, sau phẫu thuật,…

CHỐNG CHỈ ĐỊNH: Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc. Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

THẬN TRỌNG VÀ CẢNH BÁO ĐẶC BIỆT KHI SỬ DỤNG THUỐC:

Đối với người bị phenylceton – niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam.

Đối với một số người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit.

Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, suy giảm chức năng gan và thận.

Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ: Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol đối với thai nhi khi dùng thuốc cho phụ nữ có thai. Do đó, chỉ nên dùng thuốc ở người mang thai khi thật cần thiết.

Nghiên cứu ở người mẹ cho con bú, dùng Paracetamol không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ bú mẹ.

LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC: Thuốc không ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.

TƯƠNG TÁC THUỐC: Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

Cần chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid và các thuốc chống lao có thể làm tăng độc tính đối với gan của Paracetamol.

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ Paracetamol gây độc cho gan.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

Ít gặp: ban da; buồn nôn, nôn; bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày; giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu.

Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

QUÁ LIỀU VÀ CÁCH XỬ TRÍ:

Quá liều Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều Paracetamol: buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Biểu hiện của ngộ độc nặng Paracetamol: ban đầu kích thích nhẹ, kích động và mê sảng. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương: sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh và nông; mạch nhanh, yếu, không đều, huyết áp thấp và suy tuần hoàn.

Cách xử trí: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều Paracetamol.

Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N – acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch.

Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt và/ hoặc thuốc tẩy muối.

LIỀU DÙNG VÀ CÁCH DÙNG: Hòa tan thuốc vào lượng nước (thích hợp cho bé) đến khi sủi hết bọt.

Cách mỗi 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ ngày.

Liều uống: trung bình từ 10 – 15 mg/ kg thể trọng/ lần.

Tổng liều tối đa không quá 60 mg/ kg thể trọng/ 24 giờ.

Hoặc theo phân liều sau:

Trẻ em từ 4 đến 6 tuổi: uống 1 gói/ lần.

Hoặc theo chỉ dẫn của Thầy thuốc.

Lưu ý: Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc cho trẻ mà cần có ý kiến bác sĩ khi:

– Có triệu chứng mới xuất hiện.

– Sốt cao (39,50C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát.

– Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.                              

Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến bác sĩ.                  

Điều kiện bảo quản: Nơi khô, nhiệt độ không quá 30oC, tránh ánh sáng.

 Tiêu chuẩn: TCCS.

Panadol (Xanh) Giảm Đau Hạ Sốt / 2023

Gọi đặt mua: 1800.6928 (7:30-22:00)

Thuốc ‘Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt’ Là gì?

Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt có được sử dụng trong điều trị đau nhẹ đến vừa bao gồm đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau do viêm xương khớp. Thuốc cũng có tác dụng hạ sốt hiệu quả.

Thành phần của ‘Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt’

Dược chất chính: Paracetamol 500mg

Loại thuốc: Giảm đau – Hạ sốt

Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén 500mg

Công dụng của ‘Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt’

Điều trị đau nhẹ đến vừa bao gồm: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau khi tiêm vacxin, đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, đau răng, đau do viêm xương khớp

Liều dùng của ‘Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt’

Cách dùng

Có thể uống lúc đói hoặc lúc no.

Liều dùng Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt

Trẻ 7 – 12 tuổi: 1 viên/lần, không quá 4 viên/ngày

Khoảng cách tối thiểu giữa 2 liều liên tiếp là 4 giờ.

Làm gì khi dùng quá liều?

Nếu uống quá liều, thông báo ngay cho thầy thuốc hoặc đến cơ sở y tế gần nhất khi thấy các biểu hiện bất thường như buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay…

Làm gì khi quên 1 liều?

Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

Tác dụng phụ của ‘Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt’

Paracetamol hiếm khi gây tác dụng phụ nhưng đôi khi có gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn, một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.

Có thể gây suy gan (do hủy hoại tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Lưu ý của ‘Panadol (xanh) giảm đau hạ sốt’

Thận trọng khi sử dụng Tương tác thuốc

Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

Thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid làm tăng tính độc hại gan của Paracetamol.

Quy cách

Nhà sản xuất

Nước sản xuất

Paracetamol (Acetaminophen 500Mg): Thuốc Giảm Đau, Hạ Sốt / 2023

Paracetamol là thuốc gì?

Công dụng thuốc paracetamol (acetaminophen) là để giảm đau và giảm sốt, Được sử dụng để giảm đau nhẹ đến trung bình.

Thuốc được sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. Làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới.

Thông tin thuốc Paracetamol

Thành phần: Paracetamol 500mg, Tá dược vừa đủ 1 viên

Quy cách đóng gói: Hộp 5 vỉ x 10 viên 

Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam 

Nhà sản xuất: Mediplantex

Loại thuốc: Thuốc giảm đau

Được dùng cho: Đau và sốt (nhiệt độ cao) ở người lớn và trẻ em

Tên gọi khác: Acetaminophen (ở Mỹ); Alvedon®; Calpol®; Disprol®; Hedex®; Mandanol®; Medinol®; Panadol®

Các dạng paracetamol khác nhau

Thuốc loại này có sẵn rộng rãi dưới dạng viên nén và viên nang.

Đối với những người cảm thấy khó nuốt viên thuốc hoặc viên nang, và chúng cũng có sẵn dưới dạng xi-rô hoặc dạng viên hòa tan hòa tan trong nước để làm thức uống.

Các dạng như: Máy nén bao phim, viên nang, viên thuốc hòa tan, viên thuốc ‘tan trong miệng’, chất lỏng uống, dung dịch treo, thuốc đạn và thuốc tiêm

Các loại hàm lượng paracetamol

Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.

Gel, dạng uống: 500mg.

Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).

Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml)

Trước khi dùng thuốc cần lưu ý gì?

Nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn bắt đầu dùng thuốc nếu:

Bạn đang mang thai hoặc cho con bú. Điều này là do, trong khi bạn đang mong đợi hoặc cho em bé ăn, bạn chỉ nên dùng thuốc theo khuyến nghị của bác sĩ.

Bạn có một vấn đề nghiêm trọng với cách thức hoạt động của gan, hoặc nếu bạn thường xuyên uống một lượng lớn rượu.

Bạn đang dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.

Bạn đã từng có một phản ứng dị ứng với một loại thuốc.

Chỉ định thuốc Paracetamol

Thuốc được dùng làm thuốc giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

Hạ sốt: Do mọi nguyên nhân gây sốt (kể cả trong trường hợp có chống chỉ định với Aspirin)

Giảm đau: Giảm đau tạm thời trong các trường hợp đau do các nguyên nhân khác nhau: Đau đầu, đau bụng kinh, đau răng, đau nhức hệ sương cơ,…

Trước khi dùng paracetamol thuốc

Hầu hết mọi người có thể dùng thuốc này mà không gặp vấn đề gì, nhưng để chắc chắn rằng đó là phương pháp điều trị phù hợp với bạn, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn bắt đầu dùng thuốc nếu:

Bạn đang mang thai hoặc cho con bú. Điều này là do, trong khi bạn đang mong đợi hoặc cho em bé ăn, bạn chỉ nên dùng thuốc theo khuyến nghị của bác sĩ.

Bạn có một vấn đề nghiêm trọng với cách thức hoạt động của gan, hoặc nếu bạn thường xuyên uống một lượng lớn rượu.

Bạn đang dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.

Bạn đã từng có một phản ứng dị ứng với một loại thuốc.

Chống chỉ định thuốc Paracetamol

Người bệnh quá mẫn với thuốc.

Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase

Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh nghiêm trọng về tim, phổi, thận, gan.

Liều dùng thuốc Paracetamol

1. Liều Paracetamol cho người lớn khi bị sốt, giảm đau

Hướng dẫn về liều dùng chung: 325 đến 650 mg mỗi 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg mỗi 6 đến 8 giờ bằng miệng hoặc trực tràng.

Paracetamol viên 500mg: Hai viên 500 mg uống mỗi 4 đến 6 giờ

2. Liều trẻ em thông thường cho sốt, giảm đau

Uống hoặc trực tràng:

Nếu <= 1 tháng: 10 đến 15 mg / kg / liều mỗi 6 đến 8 giờ khi cần thiết.

Sốt:

Nếu 4 tháng đến 9 năm: Liều ban đầu: 30 mg / kg (Báo cáo bởi một nghiên cứu (n = 121) để giảm sốt hiệu quả hơn liều duy trì 15 mg / kg mà không có sự khác biệt về dung nạp lâm sàng.)

Quên dùng liều thuốc paracetamol

Nếu bạn dùng thuốc thường xuyên và bỏ lỡ một liều, hãy uống ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều tiếp theo của bạn.

Không bao giờ dùng liều gấp đôi. Đừng dùng thêm một liều để bù cho một lần bỏ lỡ.

Nếu bạn quên liều thường xuyên, có thể giúp đặt báo thức để nhắc nhở bạn. Bạn cũng có thể nhờ dược sĩ tư vấn về những cách khác để giúp bạn nhớ uống thuốc.

Quá liều thuốc paracetamol

1. Ngộ độc Paracetamol có thể xảy ra nào?

Khoảng cách uống thuốc quá ngắn.

Uống nhiều loại thuốc có chứa thuốc này.

Sử dụng thuốc trong thời gian dài.

Uống liều quá cao: Trẻ em uống 150mg/kg/ngày và khi có bệnh lý về gan thì chỉ cần uống 100mg/kg là có thể bị ngộ độc. Người lớn uống 6- 10g/ 24 giờ, khi chức năng gan yếu thì khoảng 3- 4g.

2. Triệu chứng khi quá liều thuốc Paracetamol

Các dấu hiệu đầu tiên của quá liều thuốc bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi và nhầm lẫn hoặc yếu.

Các triệu chứng sau này có thể bao gồm đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu và vàng da hoặc tròng trắng mắt.

3. Xử trí khi quá liều thuốc Paracetamol

Cần chuyển ngay bệnh nhân đến bệnh viện để điều trị càng sớm càng tốt, có thể sử dụng các thuốc giải độc đặc hiệu của thuốc như N-acetylcystein tĩnh mạch hoặc đường uống, nếu có thể trước giờ thứ mười.

Ngừng sử dụng paracetamol

Vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;

Vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);

Bị phát ban da, đau đầu liên tục hoặc đỏ hoặc sưng; hoặc là

Nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Cách uống paracetamol

Trước khi dùng thuốc paracetamol , hãy đọc tờ thông tin in của nhà sản xuất từ ​​bên trong hộp thuốc của bạn.

Bạn có thể uống trước hoặc sau khi ăn, sử dụng thuốc đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Tác dụng phụ thuốc Paracetamol

Gọi cho bác sĩ của bạn nếu:

Bạn bị nổi mẩn da có thể bao gồm ngứa, đỏ, sưng, phồng rộp hoặc bong tróc da

Bạn đang khò khè

Bạn bị đau ở ngực hoặc cổ họng

Bạn khó thở hoặc nói chuyện

Miệng, mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn bắt đầu sưng

Bạn có thể bị dị ứng nghiêm trọng và có thể cần điều trị ngay tại bệnh viện.

***Thuốc giảm đau hạ sốt Paracetamol rất hiếm khi gây ra tác dụng phụ nếu bạn dùng đúng liều. Trong một số ít trường hợp, có thể có phản ứng dị ứng nghiêm trọng ( sốc phản vệ ) với thuốc.

Tương tác thuốc paracetamol với các loại thuốc khác

Thuốc này không phù hợp với một số người. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn dùng:

Warfarin làm loãng máu – thuốc này có thể làm tăng nguy cơ chảy máu nếu bạn dùng thường xuyên

Thuốc chữa động kinh

Thuốc điều trị bệnh lao (TB)

Dùng với các thuốc giảm đau khác:

Uống thuốc an toàn với các loại thuốc giảm đau khác không chứa paracetamol, chẳng hạn như ibuprofen , aspirin và codeine.

Không dùng cùng với các loại thuốc khác có chứa paracetamol. Nếu bạn dùng 2 loại thuốc khác nhau có chứa cùng thành phần àny, sẽ có nguy cơ quá liều.

***Trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào khác, hãy kiểm tra nhãn để xem chúng có chứa thuốc này hay không. Uống thuốc này an toàn với hầu hết các loại thuốc theo toa, kể cả kháng sinh.

Cách bảo quản thuốc Paracetamol

Giữ tất cả các loại thuốc xa tầm tay và tầm nhìn của trẻ em.

Lưu trữ ở nơi khô ráo, thoáng mát, tránh xa nhiệt và ánh sáng trực tiếp.

Giá thuốc Paracetamol bao nhiêu?

Thuốc hạ sốt, giảm đau thuốc Paracetamol 500mg (5 vỉ x 10 viên/hộp) có giá tham khảo từ các nhà thuốc là 32,500VND/Hộp…

Mua thuốc Paracetamol ở đâu?

Thuốc hiện được bán trên các cửa hàng thuốc tây, kiểm tra nhãn mác thuốc, kiểm tra hạn sử dụng.

Câu hỏi thường gặp khi dùng thuốc Paracetamol

Câu 1: Trong bao lâu thuốc Paracetamol sẽ có tác dụng?

Tác dụng giảm đau của thuốc này có hiệu quả trong 30-60 phút khi thuốc. Ảnh hưởng của thuốc kéo dài trong 3-4 giờ.

Câu 2: Paracetamol hoạt động như thế nào?

Loại thuốc này dường như hoạt động bằng cách chặn các sứ giả hóa học trong não cho chúng ta biết chúng ta bị đau.

Thuốc cũng làm giảm sốt bằng cách tác động đến các sứ giả hóa học trong một khu vực của não điều chỉnh nhiệt độ cơ thể.

Câu 3: Paracetamol có tốt hơn ibuprofen không?

Loại thuốc bạn cần để điều trị cơn đau của bạn phụ thuộc vào loại đau bạn có .

Paracetamol và ibuprofen hoạt động theo những cách khác nhau. Vì vậy, thuốc này tốt hơn ibuprofen cho một số loại đau.

Thuốc thường tốt nhất cho hầu hết các loại đau, bao gồm đau đầu và đau dạ dày.

Ibuprofen có thể tốt hơn cho đau thời gian hoặc đau răng . Một số người tìm thấy ibuprofen tốt hơn thuốc này khi bị đau lưng.

Câu 4: Nếu paracetamol không có tác dụng thì sao?

Nếu thuốc không hoạt động, có những loại thuốc giảm đau khác bạn có thể thử, bao gồm: ibuprofen, codein, aspirin.

Thuốc giảm đau giống Ibuprofen và ibuprofen đôi khi có sẵn dưới dạng kem hoặc gel mà bạn chà lên phần cơ thể đau đớn.

Câu 5: Tôi có thể dùng paracetamol trong một thời gian dài không?

Uống thuốc này thường xuyên trong nhiều năm miễn là bạn không dùng nhiều hơn liều lượng khuyến cáo.

Câu 6: Paracetamol sẽ ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của tôi?

Không có bằng chứng chắc chắn nào cho thấy dùng thuốc sẽ làm giảm khả năng sinh sản ở cả nam và nữ.

Câu 7: Paracetamol sẽ ảnh hưởng đến biện pháp tránh thai của tôi?

Thuốc không ảnh hưởng đến bất kỳ loại biện pháp tránh thai nào, kể cả thuốc tránh thai hoặc thuốc tránh thai khẩn cấp.

Câu 8: Tôi có thể uống rượu với khi đang dùng paracetamol không?

Uống một lượng nhỏ rượu trong khi dùng thuốc này thường an toàn. Cố gắng tuân thủ các hướng dẫn được khuyến nghị không quá 14 đơn vị rượu mỗi tuần. Một ly rượu tiêu chuẩn (175ml) là 2 đơn vị. Một lít rượu bia hoặc bia thường là 2 đến 3 đơn vị rượu.

Có thể không an toàn cho bạn khi uống rượu với thuốc này nếu bạn có một số tình trạng sức khỏe, chẳng hạn như các vấn đề về gan.

Kiểm tra tờ rơi trong gói thuốc của bạn để tìm hiểu xem có an toàn khi uống rượu khi dùng thuốc này hay không.

Câu 9: Có thực phẩm hay đồ uống nào tôi cần tránh không?

Bạn có thể ăn và uống bình thường trong khi dùng thuốc.

Bạn có thể uống thuốc này một cách an toàn (nhưng không phải ibuprofen) khi bụng đói.

Thông tin thêm thuốc Paracetamol giảm đau hạ sốt

Bác sĩ: Võ Mộng Thoa

Tài liệu tham khảo

Paracetamol: https://www.drugs.com/paracetamol.html . Truy cập ngày 13/09/2020

Paracetamol: https://en.wikipedia.org/wiki/Paracetamol . Truy cập ngày 13/09/2020

Bạn đang xem bài viết Hạ Sốt : Hapacol Sủi / 2023 trên website 3mienmoloctrungvang.com. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!