Xem Nhiều 11/2022 #️ Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ / 2023 # Top 17 Trend | 3mienmoloctrungvang.com

Xem Nhiều 11/2022 # Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ / 2023 # Top 17 Trend

Cập nhật thông tin chi tiết về Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ / 2023 mới nhất trên website 3mienmoloctrungvang.com. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Vui lòng nhấp vào để đánh giá

[Total:

1

Average:

5

]

Paracetamol (Acetaminophen), còn được gọi là Tylenol, là thuốc giảm đau được sử dụng phổ biến nhất trên toàn thế giới và được khuyến cáo là liệu pháp đầu tay trong điều kiện đau của Tổ chức Y tế Thế giới. Nó cũng được sử dụng cho tác dụng hạ sốt, thuốc có sẵn trong các hình thức bao gồm cả hình thức siro, viên nén thông thường, viên sủi, thuốc tiêm, và các hình thức khác. Để biết thêm nhiều thông tin về thuốc, NhaThuocGan xin gửi tới quý bạn đọc những thông tin cơ bản tham khảo về sản phẩm.

Thông tin cơ bản thuốc hạ sốt

Paracetamol

Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt

Tên hoạt chất: Paracetamol

Thương hiệu: Panadol, Efferalgan Codein, Efferalgan Paracetamol, Efferalgan, Efferalgan Vitamin C, Tatanol, Hapacol, Paracetamol, Acetaminophen

Dạng thuốc: Viên nén, thuốc đạn, dung dịch treo, gói để pha dung dịch, viên nén sủi bọt

Công thức: C8H9NO2

Điểm nóng chảy: 169 °C

Cơ chế chuyển hóa: Predominantly in the liver

Thời gian bán hủy: 1–4 giờ

Sự bài tiết: Nước tiểu (85–90%)

Chất chuyển hóa: APAP gluc, APAP sulfate, APAP GSH, APAP cys, NAPQI

ID IUPAC: N-(4-hydroxyphenyl)ethanamide, N-(4-hydroxyphenyl)acetamide

Paracetamol là thuốc gì? Công dụng của

Acetaminophen

ra sao?

Paracetamol (acetaminophen) là thuốc giảm đau và giảm sốt, sử dụng để điều trị nhiều tình trạng như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt.

Acetaminophen cũng làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng đối với viêm và sưng khớp bên dưới. Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

Paracetamol có nhiều dạng sử dụng với nhiều hàm lượng khác nhau như: Viên nén Paracetamol 500mg, Paracetamol 500mg viên nén sủi, Paracetamol 325mg viên nén, gói bột Paracetamol 150mg, viên đặt Paracetamol 300mg… Tùy vào từng độ tuổi và tình trạng bệnh mà bác sĩ sẽ chỉ định loại thuốc phù hợp nhất.

Chỉ định thuốc giảm đau Paracetamol với ai?

Paracetamol được dùng làm thuốc giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.

Điều trị các chứng đau do nguyên nhân khác nhau: Nhức đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau dây thần kinh, đau nhức hệ xương cơ, đau răng.

Sốt do nhiễm khuẩn, viêm họng, viêm phế quản.

Làm giảm đau nhức và hạ sốt trong các trường hợp cảm lạnh, cảm cúm, sốt do virus.

Chống chỉ định Paracetamol thuốc với ai?

Quá mẫn cảm với thuốc.

Người bệnh suy gan hoặc thận nặng.

Thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu.

Liều dùng Paracetamol bao nhiêu?

Liều dùng Paracetamol cho người lớn trong trường hợp giảm đau không được phép dùng không quá 10 ngày. Sau  bạn mà bệnh tình không thuyên giảm bạn nên đến gặp bác sĩ khám theo và tư vấn trực tiếp; không nên tự ý tiếp tục sử dụng thuốc Paracetamol.

Liều dùng Paracetamol để hạ sốt với thân nhiệt từ 38,5 độ C trở lên cũng không được dùng quá 3 ngày liên tục. Nếu quá 3 ngày mà chưa có dấu hiệu thuyên giảm bạn nên đến gặp bác sĩ càng sớm càng tốt.

Liều dùng cho người lớn

Người lớn uống 1-2 viên/lần x 2-3 lần/ngày.

Liều dùng paracetamol cho trẻ em

Trẻ em từ 7-11 tuổi: Uống 1 viên/lần x 2-3 lần/ngày.

Trẻ em từ 3-6 tuổi: Uống 1/2 viên /lần x 2-3 lần/ngày.

Quá liều và cách xử trí

Hình thức uống và trực tràng: Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp hoặc liên hệ với bác sĩ của bạn trong trường hợp quá liều với Paracetamol.

Tiêm: Vì thuốc này được quản lý trong bệnh viện ho ặc lâm sàng bởi một chuyên gia chăm sóc sức khỏe có trình độ, nên khả năng quá liều là rất thấp.

Tuy nhiên, điều trị y tế khẩn cấp sẽ được bác sĩ bắt đầu nếu nghi ngờ quá liều.

Mất liều và cách xử trí

Dạng uống và trực tràng: Vì paracetamol được dùng khi cần thiết, nên khả năng thiếu một liều là rất thấp.

Nếu bạn đang dùng một chế độ dùng thuốc theo lịch trình của thuốc này, nên bỏ liều càng sớm càng tốt.

Bạn nên bỏ qua liều đã quên nếu đã đến lúc dùng liều theo lịch tiếp theo và đừng tăng gấp đôi liều để bù cho người đã bỏ lỡ.

Cách dùng

thuốc Paracetamol

thế nào?

Không sử dụng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Một quá liều paracetamol có thể gây ra tác hại nghiêm trọng.

Lượng tối đa cho người lớn là 1 gram (1000 mg) mỗi liều và 4 gram (4000 mg) mỗi ngày. Sử dụng nhiều paracetamol có thể gây tổn thương cho gan của bạn.

Nếu bạn uống nhiều hơn ba loại đồ uống có cồn mỗi ngày, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng paracetamol và không bao giờ sử dụng quá 2 gram (2000 mg) mỗi ngày.

Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng một dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn dùng thuốc trên nhãn thuốc. Không dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Thành phần paracetamol bao gồm những gì?

Hoạt chất (thành phần làm cho máy tính bảng hoạt động) là 500mgparacetamol.

Các thành phần khác là ngô pregelatinised tinh bột, tinh bột ngô, axit stearic.

Paracetamol là những viên màu trắng, không tráng.

Không phải tất cả các kích cỡ gói có thể được bán trên thị trường.

Tác dụng phụ Paracetamol là gì?

Những tác dụng phụ thường gặp của thuốc paracetamol:

Tăng aspartate aminotransferase.

Buồn nôn.

Nôn.

xuất huyết sau phẫu thuật.

Thiếu máu.

Phát ban, ngứa.

Khó thở ,thở khò khè, ho.

Nhức đầu , chóng mặt.

Một số tác dụng phụ xảy ra hiếm hoi

Phân có máu hoặc đen, hắc ín, nước tiểu có máu hoặc đục.

Sốt có hoặc không có ớn lạnh, đau ở lưng.

Xuất hiện các đốm đỏ trên da, phát ban da, nổi mề đay hoặc ngứa.

Đau họng, lở loét, loét hoặc đốm trắng trên môi hoặc trong miệng.

Lượng nước tiểu giảm đột ngột, chảy máu bất thường hoặc bầm tím.

Mệt mỏi bất thường hoặc yếu, mắt vàng hoặc da.

Gan

Thường gặp (1% đến 10%): Tăng aspartate aminotransferase.

Hiếm (dưới 0,1%): Tăng transaminase gan.

Tiêu hóa

Rất phổ biến (10% trở lên): Buồn nôn (lên đến 34%), Nôn (lên đến 15%).

Thường gặp (1% đến 10%): Đau bụng , tiêu chảy, táo bón, khó tiêu , bụng to.

Huyết học

Thường gặp (1% đến 10%): Thiếu máu, xuất huyết sau phẫu thuật

Rất hiếm (dưới 0,01%): Giảm tiểu cầu , giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính.

Da liễu

Thường gặp (1% đến 10%): Phát ban, ngứa.

Hiếm gặp (dưới 0,1%): Các phản ứng da nghiêm trọng như viêm mủ màng cứng tổng quát cấp tính, hội chứng Stevens-Johnson và hoại tử biểu bì độc hại.

Rất hiếm (dưới 0,01%): Phản ứng pemphigoid , nổi mẩn đỏ, hội chứng Lyell.

Hô hấp

Thường gặp (1% đến 10%): Khó thở , âm thanh hơi thở bất thường, phù phổi , thiếu oxy, tràn dịch màng phổi , hành lang, thở khò khè, ho.

Tim mạch

Thường gặp (1% đến 10%): Phù ngoại biên , tăng huyết áp, hạ huyết áp , nhịp tim nhanh , đau ngực.

Chuyển hóa

Thường gặp (1% đến 10%): Hạ kali máu , tăng đường huyết.

Hệ thần kinh

Thường gặp (1% đến 10%): Nhức đầu , chóng mặt.

Tần suất không được báo cáo : Dystonia.

Cơ xương khớp

Thường gặp (1% đến 10%): Co thắt cơ bắp, trismus.

Tâm thần

Thường gặp (1% đến 10%): Mất ngủ , lo lắng.

Bộ phận sinh dục

Thường gặp (1% đến 10%): thiểu niệu.

Địa phương

Thường gặp (1% đến 10%): Đau tại chỗ tiêm truyền, phản ứng tại chỗ tiêm.

Mắt

Thường gặp (1% đến 10%): Phù ngoại biên.

Khác

Thường gặp (1% đến 10%): Pyrexia, mệt mỏi.

Hiếm (0,01% đến 0,1%): Khó chịu.

Paracetamol tương tác với thuốc nào?

Phân loại tương tác thuốc

Chính: Có ý nghĩa lâm sàng cao. Tránh kết hợp; nguy cơ của sự tương tác lớn hơn lợi ích.

Vừa phải: Có ý nghĩa lâm sàng vừa phải. Thường tránh kết hợp; chỉ sử dụng trong những trường hợp đặc biệt

Phụ: Có ý nghĩa lâm sàng tối thiểu. Giảm thiểu rủi ro; đánh giá rủi ro và xem xét một loại thuốc thay thế, thực hiện các bước để tránh rủi ro tương tác hoặc lập kế hoạch giám sát.

Không xác định: Không có thông tin tương tác có sẵn.

Các loại thuốc tương tác với Paracetamol

Aspirin , Aspirin Sức mạnh thấp (aspirin), Benadryl (diphenhydramine)

Cafein, Canxi 600 D (canxi / vitamin d), Codein, Ibuprofen

Colace, Cymbalta (duloxetine), Diclofenac, Eliquis (apixaban)

Dầu cá (axit béo không bão hòa đa omega-3), Flonase (flnomasone mũi)

Hydrocodone, Lasix (furosemide), Lyrica (pregabalin), Meloxicam

Metoprolol Succinate ER (metoprolol), Metoprolol Tartrate (metoprolol)

Sữa Magnesia (magiê hydroxit), MiraLAX (polyethylen glycol 3350)

Chất nhầy (guaifenesin), Naproxen

Norco (acetaminophen / hydrocodone), Oxycodone

ProAir HFA (albuterol), Synthroid (levothyroxin)

Vitamin B12 (cyanocobalamin), Vitamin C (axit ascobic), Vitamin D3 (cholecalciferol)

Xarelto (Rivaroxaban), Zoloft (sertraline), Zyrtec (cetirizine)

Acetaminophen tương tác rượu, thực phẩm

Có 1 tương tác rượu / thực phẩm với acetaminophen

Acetaminophen tương tác bệnh

Có 3 tương tác bệnh với acetaminophen, bao gồm: nghiện rượu, bệnh gan, PKU

Mang thai và cho con bú

Thai kỳ

Thuốc này không được biết là gây ra bất kỳ tác hại nào cho thai nhi, nhưng chỉ nên được sử dụng sau khi tham khảo ý kiến ​​bác sĩ.

Dùng thuốc uống nên được ưu tiên hơn đường truyền tĩnh mạch.

Cho con bú

Thuốc này an toàn để sử dụng trong thời gian cho con bú.

Nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ trước khi dùng thuốc này.

Theo dõi trẻ sơ sinh về bất kỳ tác dụng phụ không mong muốn và báo cáo bất kỳ tỷ lệ phát ban trên da hoặc tiêu chảy ở trẻ sơ sinh cho bác sĩ ngay lập tức.

Cách bảo quản viên Paracetamol

Giữ thuốc này ra khỏi tầm nhìn và tầm với của bọn trẻ.

Bảo quản dưới 25 ° C ở nơi khô ráo, được bảo vệ khỏi ánh sáng.

Không sử dụng thuốc này sau khi hết hạn được ghi trên nhãn, thùng hoặc chai.

Các ngày hết hạn đề cập đến ngày cuối cùng của tháng đó.

Đừng vứt bỏ bất kỳ loại thuốc nào thông qua nước thải hoặc chất thải sinh hoạt.

Yêu cầu của bạn dược sĩ làm thế nào để vứt bỏ thuốc bạn không còn yêu cầu. Những biện pháp này sẽ giúp bảo vệ môi trường.

Bác sỹ Vũ Trường Khanh

Câu hỏi thường gặp

Câu hỏi thường gặp khi sử dụng Paracetamol?

Hỏi: Liều dùng paracetamol cho trẻ như thế nào?

Trả lời:

Các thuốc có thành phần Paracetamol là lựa chọn hàng đầu để hạ sốt cho trẻ do độ an toàn cao và ít tác dụng phụ.

Đối với trẻ em liều thường tính theo mg thuốc/kg cân nặng của trẻ, cách mỗi 6 giờ uống một lần, không quá 5 lần/ ngày. Liều uống: trung bình từ 10 – 15 mg/ kg thể trọng/ lần.

Tổng liều tối đa không quá 60 mg/ kg thể trọng/ 24 giờ. Trường hợp trẻ bị suy thận, khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 8 giờ.

Câu hỏi 2: Nhân viên văn phòng hay bị nhức đầu, phải làm thế nào?

Trả lời:

Khi bị đau đầu có thể sử dụng một số thuốc giảm đau. Thông dụng nhất là paracetamol, được dùng để giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau đầu nhẹ và vừa.

Thuốc được dùng theo đường uống với các dạng thuốc như viên nén, viên sủi, gói thuốc bột. Khi dùng cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng về liều lượng cho từng đối tượng. Nếu còn đau thì 4-6 giờ sau mới được uống nhắc lại.

Câu hỏi 3: Paracetamol có làm mất sữa không?

Trả lời:

Paracetamol là thuốc giảm đau, hạ sốt thường được sử dụng khi đau ốm, cảm cúm. Loại thuốc này qua sữa mẹ khá ít, chỉ khoảng 6% ở liều thường dùng.

Vì vậy, Paracetamol được xem là một trong những loại thuốc an toàn với người mẹ đang cho con bú.

Câu hỏi 4: Một số tên thương hiệu nào khác Paracetamol?

Trả lời:

Acamol (Teva), Aceta Elixir, Aceta Tablets, Acetalgin, Actamin, Actimol, Algotropyl, Alvedon, Aminofen, Anacin-3, Anhiba, Apacet, Banesin, Calpol, Conacetol, Dafalgan, Dapa X-S, Disprol, Dolprone, Dymadon, Dypap, Enelfa, Febridol, Febrilix, Finimal, Gelocatil, Genapap, Genebs, Injectapap, Liquiprin, Napafen, Oraphen-PD, Paldesic, Panofen, Paraspen, Parmol, Redutemp, Rounox, Salzone, Snaplets-FR, St. Joseph Fever Reducer, Suppap, Tapanol, Valorin

Câu hỏi 5: Thuốc Paracetamol gây ngộ độc cho gan đúng ko?

Trả lời: Paracetamol (hay acetaminophen) là thuốc hạ nhiệt thông dụng, bán không cần đơn đã đành mà cả người dùng và nhiều thầy thuốc cũng cho là thuốc rất “lành”. Ngoài ra, thuốc có chống chỉ định với những người bị rối loạn chức năng gan.

Lý do thuốc gây ngộ độc cho gan là do không ít người đã tự ý sử dụng thuốc vời liều dùng cao hay dùng nhiều biệt dược cùng chứa paracetamol với mong muốn cắt sốt hay giảm đau nhanh hoặc uống nhầm thuốc… sẽ dẫn đến ngộ độc, nhất là những người có bệnh ở gan.

Câu hỏi 6: Công dụng, chỉ định và chống chỉ định của thuốc Paracetamol như thế nào

Trả lời: Công dụng của Paracetamol:

Paracetamol là thuốc giảm đau , hạ sốt,

paracetamol khong có tác dụng chống viêm . không gây kích ứng miên mạc dạ dày va ít gây tai biến do dị ứng

tác dụng không mong muốn

liều cao kéo dài có thể gây tổn thương GAN

Chỉ định:

sốt cao, cảm cúm, nhức đâu, đau dây thần kinh, đau mình mẩy đau cơ.

Chống chỉ định:

suy gan, thận nặng.

Nguồn tham khảo thuốc Paracetamol

Nguồn tham khảo thuốc Paracetamol

Share this:

Facebook

Twitter

LinkedIn

Pinterest

Thuốc Paracetamol: Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ / 2023

Phân nhóm: thuốc giảm đau (không có chất gây nghiện) & hạ sốt

Tên hoạt chất: Paracetamol

Thương hiệu: Panadol®, Efferalgan Codein®, Efferalgan Paracetamol®, Efferalgan®, Efferalgan Vitamin C®, Tatanol® và Hapacol®.

Công dụng của thuốc paracetamol

Dược sĩ Nam Anh, giảng viên Cao đẳng Dược TPHCM – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur cho biết, Paracetamol (acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt.

Paracetamol là loại thuốc được sử dụng để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt.v.v… Thuốc paracetamol có tác dụng giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ, nhưng không có tác dụng đối với viêm nặng hơn (viêm sưng khớp cơ). Hàm lượng thông thường sử dụng là paracetamol 500mg.

Liều dùng của thuốc paracetamol như thế nào?

Những thông tin về liều dùng của thuốc paracetamol sau đây không thay thế cho lời khuyên của bác sĩ, hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định sử dụng thuốc.

Paracetamol có những dạng dùng và hàm lượng phổ biến như sau:

Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.

Gel, dạng uống: 500mg.

Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).

Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml).

Liều dùng thông thường của thuốc Paracetamol như sau:

Liều hạ sốt cho người lớn:

Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.

Viên nén paracetamol 500mg: 2 viên 500mg uống mỗi 4-6 giờ.

Liều giảm đau cho người lớn:

Liều chung: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 500mg mỗi 6-8 giờ uống hoặc đặt hậu môn.

Viên nén paracetamol 500mg: 1 viên uống mỗi 4-6 giờ.

Liều hạ sốt và giảm đau cho trẻ em:

+ Giảm đau: Dạng uống hoặc đặt hậu môn:

Đối với trẻ 1 tháng tuổi trở xuống: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ nếu cần.

Trên 1 tháng đến 12 tuổi: 10-15 mg/kg/liều mỗi 4-6 giờ khi cần thiết (tối đa: 5 liều trong 24 giờ)

+ Sốt:

Đối với trẻ 4 tháng đến 9 tuổi: Liều khởi đầu: 30 mg/kg (Theo nghiên cứu, liều lượng này có hiệu quả hơn trong việc giảm sốt so với liều duy trì 15 mg/kg và không có sự khác biệt về độ dung nạp lâm sàng.)

Đối với trẻ 12 tuổi trở lên: 325-650mg mỗi 4-6 giờ hoặc 1000mg trong 6-8 giờ.

Thời điểm phát huy tác dụng: Tác dụng giảm đau của paracetamol có hiệu quả trong 30-60 phút khi thuốc. Ảnh hưởng của thuốc kéo dài trong 3-4 giờ.

Cảnh báo:

Các bác sĩ khuyến cáo không được sử dụng paracetamol với liều vượt mức khuyến cáo. Nếu sử dụng quá liều có thể gây nguy hiểm nghiêm trọng.

Liều dùng tối đa của paracetamol cho người lớn là 4g (4000mg) mỗi ngày. Trong trường hợp bạn đang sử dụng đồ uống có cồn mỗi ngày thì liều tối đa khuyến cáo là 2g/ngày và hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc.

Hãy cho bác sĩ biết trước khi sử dụng thuốc nếu như bạn bị bệnh gan hoặc có tiền sử nghiện rượu.

Dược sĩ, giảng viên liên thông Cao đẳng Dược TPHCM – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur lưu ý, tuyệt đối không sử dụng bất cứ loại thuốc không kê toa nào khác để trị ho, cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau mà không có chỉ định của bác sĩ. Hoạt chất paracetamol có trong nhiều loại thuốc biệt dược mà bạn không biết, chính vì vậy nếu sử dụng một số thuốc cùng nhau, bạn có thể vô tình sử dụng quá liều paracetamol. Do đó hãy đọc nhãn của bất kỳ loại thuốc khác mà bạn đang sử dụng để xem nó có chứa paracetamol, Acetaminophen hay APAP không. Lưu ý tránh uống rượu trong khi dùng thuốc này, bởi rượu có thể làm tăng nguy cơ bị tổn thương gan trong khi dùng thuốc paracetamol.

Lưu ý trước khi sử dụng thuốc paracetamol:

Bạn lưu ý không sử dụng thuốc paracetamol nếu như bạn bị dị ứng với acetaminophen hoặc paracetamol.

Hãy hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ nếu như bạn đang mắc các vấn đề sau:

Bệnh gan;

Tiền sử nghiện rượu.

Đang mang thai hoặc cho con bú.

Không sử dụng paracetamol khi không có chỉ định của bác sĩ nếu như bạn đang cho con bú.

Sử dụng thuốc paracetamol theo đúng hướng dẫn sử dụng thuốc hoặc theo chỉ định của bác sĩ.

Nếu muốn điều trị cho trẻ, hãy sử dụng dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn định lượng trên nhãn thuốc. Không được dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi nếu như không có chỉ định của bác sĩ.

Nếu sử dụng paracetamol dạng lỏng, hãy đo lường lượng thuốc với muỗng hoặc dụng cụ đo liều chuyên dụng. Nếu bạn không có dụng cụ đo liều, hãy hỏi dược sỹ. Bạn có thể phải lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng và làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Đối với thuốc paravetamol dạng viên nén nhai, lưu ý phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.

Đảm bảo tay bạn khô khi cầm viên thuốc paracetamol dạng tan rã. Đặt viên thuốc trên lưỡi và nó sẽ bắt đầu tan ngay. Lưu ý không nuốt toàn bộ viên, để thuốc hòa tan trong miệng mà không nhai.

Để sử dụng paracetamol dạng sủi bọt, bạn hãy hoà tan một gói thuốc trong ít nhất 118ml nước. Khuấy hỗn hợp này và uống hết ngay. Để đảm bảo bạn uống đủ liều, hãy thêm một ít nước vào ly thuốc bạn vừa uống xong, khuấy nhẹ nhàng và uống ngay.

Không uống paracetamol dạng thuốc đặt hậu môn. Thuốc chỉ dùng cho trực tràng. Bạn nên rửa tay trước và sau khi đặt viên thuốc vào hậu môn.

Hãy cố gắng làm rỗng ruột và bàng quang ngay trước khi sử dụng thuốc đặt hậu môn paracetamol. Tháo vỏ bọc bên ngoài thuốc trước khi đặt, tránh cầm viên thuốc đặt trên tay của bạn quá lâu nếu không thuốc sẽ tan ra trên tay.

Để có kết quả tốt nhất, bạn nằm xuống và chèn đầu thuốc vào hậu môn. Giữ viên thuốc ngủ trong vài phút. Thuốc sẽ tan nhanh chóng sau khi chèn vào hậu môn và bạn sẽ cảm thấy ít hoặc không có cảm giác khó chịu khi giữ nó. Bạn nên tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.

Ngừng dùng thuốc paracetamol và đến gặp bác sĩ nếu:

Bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);

Bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;

Bạn bị nổi ban da, đau đầu liên tục, đỏ hoặc sưng;

Các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn hoặc/nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Xét nghiệm glucose trong nước tiểu có thể cho kết quả sai trong khi bạn dùng paracetamol. Nói chuyện với bác sĩ nếu bạn bị tiểu đường và nhận thấy có sự thay đổi về lượng đường trong quá trình điều trị.

Tác dụng phụ của thuốc paracetamol

Dược sĩ, giảng viên văn bằng 2 Cao đẳng Dược TPHCM – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur, sử dụng thuốc paracetamol bạn có thể gặp phải những phản ứng dị ứng với paracetamol: phát ban; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi, hoặc họng. Nếu có những dấu hiệu này, hãy gọi cấp cứu 115 hoặc đến trạm y tế gần nhất.

Ngưng sử dụng thuốc và đến gặp bác sĩ ngay nếu bạn có những tác dụng phụ nghiêm trọng như:

Nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét;

Sốt nhẹ kèm buồn nôn, đau dạ dày và ăn mất ngon;

Bệnh vàng da (bao gồm triệu chứng vàng da hoặc vàng lòng trắng mắt).

Caodangyduochcm.edu.vn tổng hợp.

Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur TP Hồ Chí Minh

Cơ sở Bình Thạnh: 37/3 Ngô Tất Tố, phường 21, quận Bình Thạnh, TPHCM. Tư vấn: 028.6295.6295 – 09.6295.6295

VĂN PHÒNG TUYỂN SINH ĐT QUẬN BÌNH TÂN: Số 913/3 Quốc Lộ 1A, Phường An Lạc, Quận Bình Tân – TP Hồ Chí Minh ( Ngay vòng xoay An Lạc, Ngã 3 Trần Đại Nghĩa với Quốc Lộ 1 A). Tư vấn: 0799.913.913 – 0899.913.913

Thuốc paracetamol: công dụng, liều dùng và tác dụng phụ

Paracetamol 500Mg Là Thuốc Gì: Tác Dụng Và Liều Dùng? / 2023

Tên hoạt chất: paracetamol

Tên thay thế: acetaminophen

Phân nhóm: thuốc giảm đau và hạ sốt (không gây nghiện)

Những thông tin cần biết về thuốc Paracetamol 500mg

Bạn đọc cần nắm bắt những thông tin về loại thuốc này để sử dụng đúng mục đích với liều lượng và tần suất hợp lý.

Thuốc paracetamol là hoạt chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt, không gây nghiện đối với người dùng. Thuốc được sử dụng để điều trị các vấn đề về sức khỏe như đau nhức, cảm lạnh, sốt, nhức đầu,… Với các trường hợp mắc những bệnh xương khớp ở mức độ nhẹ, tình trạng sưng viêm không đáng kể, paracetamol có khả năng tiêu viêm và giảm đau.

Một số tác dụng khác của thuốc có thể không được đề cập đầy đủ trong nội dung trên. Bạn cần liên hệ bác sĩ nếu muốn biết thêm những tác dụng khác. Đến nay, y học vẫn chưa giải thích được cơ chế hoạt động của thuốc paracetamol một cách chính xác.

Thuốc paracetamol chống chỉ định với những đối tượng sau:

Người mẫn cảm với những thuốc hoặc acetaminophen

Bệnh nhân gan

Đối tượng có tiền sử nghiện rượu

Các chuyên gia chưa tìm thấy tác dụng của thuốc lên phụ nữ mang thai hay phụ nữ cho con bú. Tuy nhiên đây là những đối tượng nhạy cảm, vì vậy cần tham khảo ý kiến bác sĩ nếu muốn sử dụng bất cứ loại thuốc nào.

Paracetamol 500mg có nhiều dạng, cách sử dụng và liều lượng của từng dạng hoàn toàn khác nhau.

Nếu thuốc ở dạng viên uống, người trưởng thành không uống quá 4000mg mỗi ngày, mỗi lần dùng không quá 2000mg/ lần. Nếu có sử dụng rượu bia trước đó, bạn cần nói với bác sĩ để tránh những rủi ro phát sinh.

Đối với trẻ nhỏ, bắt buộc phải dùng thuốc chuyên biệt cho trẻ để dễ hấp thu và không gây ra bất cứ tác dụng phụ nào. Không dùng cho trẻ dưới 2 tuổi nếu không có chỉ định từ bác sĩ. Đồng thời, người lớn cần kiểm soát quá trình dùng thuốc của trẻ chặt chẽ.

Trong trường hợp paracetamol ở dạng lỏng, bạn cần dụng cụ đo đếm y khoa để dùng đúng liều lượng. Tuyệt đối không đo bằng muỗng gia đình để tránh tình trạng chênh lệch liều lượng. Có thể tham khảo ý kiến của dược sĩ để biết liều dùng phù hợp.

Nếu không có cơ hội trao đổi trực tiếp với dược sĩ, bạn nên xem hướng dẫn trên bao bì để biết cách dùng chính xác.

Nếu paracetamol ở dạng viên nén nhai, bạn cần nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt để hoạt chất từ thuốc được hấp thu tối đa trong thời gian ngắn nhất.

Hòa tan hoàn toàn viên thuốc với ít nhất 120ml nước, uống ngay sau khi thuốc tan. Bạn nên tráng lại thuốc đọng lại ở ly bằng cách pha thêm ít nước để đảm bảo uống đủ liều lượng.

Khi đặt thuốc vào hậu môn, bạn cần nằm yên trong khoảng vài phút để thuốc tan ra và thấm vào cơ thể. Hạn chế tắm hay đi vệ sinh sau khi đặt.

Được chỉ định và thực hiện bởi bác sĩ, liều lượng phụ thuộc vào triệu chứng của người bệnh. Chúng tôi không thể cung cấp số liệu chính xác.

Paracetamol được sử dụng với hai mục đích chính: giảm đau và hạ sốt. Liều dùng thông thường của thuốc phụ thuộc vào độ tuổi của người sử dụng.

Dùng hạ sốt: dùng thuốc đặt hậu môn hoặc uống tối đa 1000mg trong vòng 8 giờ. Với viên nén, dùng 2 viên (500mg/ mỗi viên) trong 4 – 6 giờ.

Dùng giảm đau: dùng thuốc đặt hậu môn hoặc uống tối đa 500mg trong 6 – 8 giờ. Với viên nén 500mg, chỉ nên dùng 1 lần trong 4 – 6 giờ.

Cần thận trọng khi sử dụng paracetamol cho trẻ nhỏ. Bạn có thể tham khảo các dạng thuốc paracetamol dành cho trẻ em và lưu ý khi sử dụng để đảm bảo an toàn cho trẻ trong quá trình điều trị.

Người lớn cần kiểm soát chặt chẽ khi trẻ dùng thuốc paracetamol Hạ sốt: trẻ từ 4 tháng đến 9 tuổi 30mg/ kg; trẻ trên 12 tuổi dùng liều lượng như người lớn.

Giảm đau: dùng thuốc đặt hậu môn hoặc thuốc uống. Với thuốc uống, trẻ từ 1 tháng tuổi trở lên dùng 10 – 15mg/kg/ liều, mỗi lần cách nhau tối thiểu 4 giờ; trẻ từ 1 tháng tuổi đến 12 dùng 10 – 15 mg/kg/liều, dùng cách nhau từ 4 – 6 giờ, tối đa 5 liều trong 24 giờ.

Sau khoảng 30 phút sử dụng, thuốc sẽ phát huy tác dụng. Tác dụng kéo dài trong 3 – 4 giờ tùy thuộc vào thể trạng và cơ địa của từng người.

Paracetamol 500mg nên được bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm thấp và ánh nắng mặt trời. Thuốc đặt hậu môn có thể bảo quản cả trong tủ lạnh.

Khi thuốc có dấu hiệu ẩm mốc, biến đổi màu sắc hoặc có mùi lạ tuyệt đối không được sử dụng tiếp. Tham khảo ý kiến của dược sĩ để biết cách xử lý thuốc hết hạn đúng cách.

Những điều cần lưu ý khi sử dụng thuốc Paracetamol

So với thuốc kháng viêm không steroid, paracetamol được xem là gây ra ít tác dụng phụ hơn. Tuy nhiên, bạn cần chú ý một số điều sau để hạn chế tối đa những tác dụng không mong muốn từ loại thuốc này. Mặc dù không thường gặp nhưng đã có trường hợp bệnh nhân tử vong do sử dụng paracetamol quá liều.

Không sử dụng thuốc quá liều, với người trưởng thành, liều dùng tối đa là 4000mg mỗi ngày. Khi dùng thuốc cần tránh dùng rượu bia, chất kích thích đồng thời nên chia sẻ với bác sĩ nếu bạn có vấn đề về gan hoặc có tiền sử nghiện rượu.

Khi paracetamol tương tác với cồn trong rượu, bia sẽ gây ra những phản ứng nghiêm trọng ảnh hưởng đến gan. Khi nhận thấy những triệu chứng như sốt, lạnh, nhức khớp xương, mệt mỏi và suy nhược, thường xuyên buồn nôn, phát ban, vàng da và mắt,…bạn cần tìm gặp bác sĩ ngay.

Ngoài bệnh nhân suy gan, thận, phụ nữ mang thai và cho con bú cũng là đối tượng cần thận trọng khi dùng paracetamol. Bạn nên tham khảo những thông tin cần thiết khi dùng paracetamol cho bà bầu và phụ nữ cho con bú để hạn chế những tác dụng không mong muốn phát sinh trong thời gian điều trị.

Paracetamol 500mg có trong nhiều loại thuốc biệt dược, cần trình bày tất cả những nhóm thuốc (kể cả thực phẩm chức năng, thuốc bổ) mà bạn đang sử dụng để bác sĩ xem xét việc sử dụng thuốc paracetamol. Dùng paracetamol trực tiếp cùng với những nhóm thuốc điều trị có chứa hoạt chất này làm tăng nguy cơ dùng quá liều, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe của người sử dụng.

2. Tác dụng phụ của thuốc Paracetamol

Paracetamol có khả năng gây dị ứng và mẫn cảm với một số cơ địa, người bệnh nên đến cơ sở y tế gần nhất nếu nhận thấy những biểu hiện bất thường như:

Phát ban

Khó thở

Sưng mặt, môi, lưỡi

Sốt và buồn nôn

Ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa, đau dạ dày

Ăn ít và không ngon miệng

Nước tiểu đậm màu

Có dấu hiệu vàng da

Đây là những tác dụng phụ thường gặp nhất, một vài trường hợp sẽ gặp phải những tác dụng phụ hiếm gặp hơn. Vì vậy, bạn cần cảnh giác với những dấu hiệu bất thường và tìm gặp bác sĩ càng sớm càng tốt.

Một số loại thuốc có thể xảy ra tương tác khi được dùng chung với paracetamol 500mg, mức độ tương tác phụ thuốc vào từng loại thuốc. Tuy nhiên người bệnh nên chủ động ngăn chặn các tương tác này bằng cách tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng bất cứ loại thuốc nào.

Các loại thuốc có khả năng tương tác với paracetamol 50mg như: acetaminophen, aspirin, caffeine, ibuprofen, naproxen, Tylenol, ramipril, sertraline,…

Trong trường hợp dùng thiếu một liều nhưng thời gian cách đó không lâu, bạn có thể uống trễ và giãn khoảng cách giữa 2 lần uống. Ngược lại, nếu gần đến thời điểm uống liều tiếp theo bạn có thể bỏ qua và sử dụng liều tiếp theo đúng thời gian. Mặc dù không gây ra tác dụng nguy hiểm nhưng bạn cần sử dụng đều đặn để thuốc đem lại hiệu quả tốt nhất, hạn chế tình trạng quên dùng thuốc.

Khi bạn nhận thấy mình dùng quá liều hãy đến ngay bệnh viện để được bác sĩ hướng dẫn cách khắc phục, dù lúc đó cơ thể chưa biểu hiện bằng những triệu chứng đặc trưng. Nếu không nhận biết mình dùng quá liều nhưng cơ thể phát sinh nhưng triệu chứng như buồn nôn, đổ mồ hôi, đau dạ dày, cơ thể yếu nhanh, mất ý thức,… bạn nên đến ngay bệnh viện để cấp cứu.

Trong trường hợp gặp những triệu chứng sau đây, bạn nên ngừng thuốc và chủ động tìm gặp bác sĩ:

Tình trạng sốt không thuyên giảm sau 3 ngày sử dụng

Xuất hiện cơn đau sau 7 ngày sử dụng, với trẻ nhỏ thì khoảng trong 5 ngày

Đau đầu liên tục, da phát ban, đỏ, sưng tấy

Triệu chứng có xu hướng trầm trọng hơn

Hoặc phát sinh những dấu hiệu mới

Bạn không nên lơ là trước những biểu hiện này, nếu không phát hiện kịp thời paracetamol có thể gây ra những tác dụng phụ nghiêm trọng hơn.

Bài viết đã cung cấp những thông tin cơ bản về thuốc paracetamol 500mg, nếu muốn tìm hiểu kĩ hơn bạn nên tham khảo trực tiếp ý kiến của bác sĩ. Thông tin trong bài viết đều mang tính chất tham khảo, chúng tôi không đưa ra bất cứ lời khuyên nào thay thế chỉ định từ các bác sĩ chuyên khoa.

Enterogermina Là Thuốc Gì? Công Dụng Liều Dùng, Tác Dụng Phụ / 2023

Thuốc Entergermina dùng trong điều trị bệnh gì?

Thuốc Entergermina là một loại men vi sinh trị tiêu chảy và một số chứng bệnh như rối loạn tiêu hóa, chương bụng đầy hơi khó tiêu,…Trong mỗi 5ml thuốc có tới 2 tỷ tế bào lợi khuẩn giúp cải thiện chức năng đường ruột. Dùng cho những người có hệ đường ruột kém, những người dùng thuốc kháng sinh hóa trị niệu, kém hấp thụ vitamin nội sinh,…

Entergemina giúp cơ thể hấp thụ chất dinh dưỡng tốt hơn đồng thời bảo vệ cơ thể khỏi các tác nhân gây hại xâm nhập vào cơ thể qua hệ đường ruột.

Cách sử dụng thuốc Entergermina

– Đối với người lớn: uống 2-3 viên hoặc 2-3 lọ một ngày

– Đối với trẻ em: 1-2 ống 5ml hoặc 1-2 viên mỗi ngày. Với trẻ sơ sinh cần có sự hướng dẫn của các bác sĩ.

– Đối với trẻ sơ sinh: theo chỉ định của bác sĩ.

Trẻ nhỏ bị tiêu chảy bố mẹ nên dùng thuốc entergermina như thế nào

Tác dụng phụ của thuốc Entergermina

Theo các bác sĩ chưa có một nghiên cứu hay trường hợp thực tế nào cho thấy thuốc Entergermina có bất kỳ tác dụng phụ nào. Tuy nhiên nếu bạn gặp bất kỳ một dấu hiệu lạ nào cần báo ngay cho bác sĩ để chẩn đoán tình trạng và xem xét có cần phải dừng thuốc hay không.

Lưu ý khi sử dụng thuốc Entergermina

Tuy là một loại thuốc khá quen thuộc và lành tính nhưng trước khi sử dụng thuốc Entergermina để điều trị các vấn đề rối loạn tiêu hóa, bạn nên chú ý các lưu ý sau:

Cách uống thuốc

Lắc đều dung dịch trước khi uống

Uống thuốc trực tiếp hoặc có thể pha loãng với nước, sữa, nước cam cho trẻ dễ uống

Nên sử dụng ngay sau khi mở nắp từ 10-30 phút để tránh bị ô nhiễm, nhiễm vi khuẩn

Chỉ nên dùng thuốc điều trị ngắn hạn, không nên dùng thuốc trong một thời gian dài mà cần sự hướng dẫn của bác sĩ.

Nên cho trẻ nhỏ uống thuốc dạng nước thay vì viên nang

Nếu trong chai thuốc xuất hiện các bọt khí thì thuốc không sử dụng được nữa

Nếu sử dụng thuốc trong thời gian uống kháng sinh nên uống thuốc giữa các liều thuốc kháng sinh.

Không sử dụng cho người nhạy cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Nến uống thuốc entergermina trước khi ăn hay sau ăn

Cách bảo quản thuốc

Bảo quản thuốc ở nơi thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp, tốt nhất là dưới 30 độ C

Các yếu tố làm ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc

Nếu bạn đang sử dụng rượu bia, thuốc lá thì nên hỏi rõ bác sĩ vì có thể các chất này làm ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc

Thuốc có thể tương tác với các thuốc khác làm tăng hoặc giảm chất lượng của thuốc do đó nên liệt kê đầy đủ các loại thuốc bạn đang sử dụng để bác sĩ xem xét.

Với những thông tin trên bạn đã biết thuốc Entergermina là một loại men vi sinh khá lành tính sử dụng điều trị các vấn đề rối loạn đường ruột, rối loạn tiêu hóa, an toàn cho cả trẻ em và người lớn. Tuy nhiên bạn không nên tự ý sử dụng và sử dụng trong một thời gian dài mà cần tham khảo ý kiến của các bác sĩ nhất là khi sử dụng với trẻ em.

[addtoany]

Bạn đang xem bài viết Paracetamol Là Thuốc Gì? Công Dụng, Liều Dùng Và Tác Dụng Phụ / 2023 trên website 3mienmoloctrungvang.com. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!